02H Vũ Quang, P.Trần Phú, TP.Hà Tĩnh, T.Hà Tĩnh 096 432 1234 Luathachau@gmail.com

Sang tên sổ đỏ cho con nên tặng cho hay chuyển nhượng? - Luật Hà Châu

    You are currently here!
  • Home
  • Đất đai Sang tên sổ đỏ cho con nên tặng cho hay chuyển nhượng?

Sang tên sổ đỏ cho con nên tặng cho hay chuyển nhượng?

Tháng Mười Hai 28, 2023 LuatHaChau 0 Comments

Nhiều trường hợp bố mẹ muốn sang tên sổ đỏ cho con nhưng phân vân không biết nên tặng cho hay chuyển nhượng để tốn ít chi phí nhất. Cùng Luật Hà Châu tìm hiểu qua bài viết sau:

1. Sang tên sổ đỏ nên tặng cho hay chuyển nhượng

Điều 8 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định mức thu lệ phí trước bạ đối với nhà đất là 0,5% . Theo nguyên tắc chung, khi sang tên sổ đỏ bằng hình thức tặng cho hay chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người dân sẽ phải đóng lệ phí trước bạ là 0,5%. Tuy nhiên đối với một số trường hợp sau đây sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Cụ thể:

Điều 10 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định về các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ bao gồm:

10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

=> Như vậy, khi bố mẹ sang tên sổ đỏ cho con bằng hình thức tặng cho quyền sử dụng đất thì sẽ được miễn khoản thuế lệ phí trước bạ (0,5%).

Đối với chuyển nhượng quyền sử dụng thì đất thì vẫn mất lệ phí trước bạ như bình thường. Do đó, bố mẹ muốn sang tên sổ đỏ cho con thì nên chọn hình thức tặng cho thì sẽ tiết kiệm được chi phí hơn

2. Hồ sơ thủ tục đăng ký sang tên:

Hồ sơ đăng ký biến động khi chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất gồm:

+ Đơn đăng ký biến động;

+ Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất;

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp (bản gốc);

+ Tờ khai thuế thu nhập cá nhân;

+ Các giấy tờ làm căn cứ xác định thuộc đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ (nếu có);

+ Tờ khai lệ phí trước bạ.

Xem thêm bài viết: Tặng cho đất cho con có cần sự đồng ý của người khác?

————————————————————-

Mọi nhu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT HÀ CHÂU

☎️ Hotline: 096 432 1234

Hoặc đến trực tiếp tại:

✅Trụ sở Hà Tĩnh: 02H Vũ Quang, phường Trần Phú, TP Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh

✅Chi nhánh Quảng Bình: 169 Lý Nam Đế, phường Đồng Phú, TP Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình

✅Chi nhánh Nghệ An: Số 88 Phạm Đình Toái, xã Nghi Phú, TP Vinh, tỉnh Nghệ An

Fanpage: Luật Hà Châu – Luật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến

Tiktok: https://www.tiktok.com/@luathachau4

GroupLuật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến Miễn Phí Nghệ An – Hà Tĩnh – Quảng Bình

leave a comment