02H Vũ Quang, P.Trần Phú, TP.Hà Tĩnh, T.Hà Tĩnh 096 432 1234 Luathachau@gmail.com

Mua đất trước nhưng cấp giấy chứng nhận sau khi kết hôn - Luật Hà Châu

    You are currently here!
  • Home
  • Luật Mua đất trước nhưng cấp giấy chứng nhận sau khi kết hôn

Mua đất trước nhưng cấp giấy chứng nhận sau khi kết hôn

Tháng Mười Hai 18, 2023 LuatHaChau 0 Comments

Hiện nay có rất nhiều trường hợp vợ/ chồng mua đất từ trước nhưng sau khi kết hôn mới được cấp giấy chứng nhận. Việc này gây khó khăn trong việc xác định tài sản chung, tài sản riêng. Vậy mua đất trước nhưng cấp giấy chứng nhận sau khi kết hôn thì quyền sử dụng đất được xác định như thế nào?

Xem bài viết sau:

1. Mua đất trước nhưng cấp giấy chứng nhận sau khi kết hôn

 Điều 33 Luật HN&GĐ 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

Điều 43 Luật HN&GĐ 2014 cũng quy định về tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

=> Như vậy, quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Mặt khác, luật pháp cũng quy định tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Do đó, trong trường hợp vợ/ chồng mua đất trước khi kết hôn nhưng sau khi kết hôn mới được cấp giấy tờ, nếu người vợ/ chồng chứng minh được tiền mua đất là tài sản riêng của mình thì theo quy định của pháp luật, quyền sử dụng đất đó sẽ là tài sản riêng của vợ/chồng.

2. Dịch vụ tư vấn luật Hôn nhân & gia đình của Công ty Luật Hà Châu tại Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình

Công ty Luật Hà Châu, cung cấp các dịch vụ tư vấn, hỗ trợ pháp lý về Hôn nhân gia đình bao gồm:

  • Tư vấn giải đáp các quy định pháp luật về Hôn nhân gia đình;
  • Tư vấn giải đáp vướng mắc về Hôn nhân gia đình có yếu tố nước ngoài;
  • Tư vấn thủ tục ly hôn bao gồm: ly hôn thuận tình, ly hôn đơn phương, ly hôn trong trường hợp vợ/chồng mất tích, đi tù, ly hôn có yếu tố nước ngoài,..
  • Phân chia tài sản sau ly hôn;
  • Xác định tài sản chung, tài sản riêng trước, trong và sau ly hôn;
  • Giải quyết tranh chấp về nuôi con, cấp dướng;
  • Yêu cầu hủy hôn trái pháp luật;
  • Tư vấn thủ tục xin con nuôi;
  • Tư vấn thủ tục tặng cho tài sản cho con, chia thừa kế,..

>>> Trên đây là bài viết về “Mua đất trước nhưng cấp giấy chứng nhận sau khi kết hôn”.

Xem thêm bài viết: Quy định về Thuận tình ly hôn mới nhất

Mọi nhu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT HÀ CHÂU

☎️ Hotline: 096 432 1234

Hoặc đến trực tiếp tại:

✅Trụ sở Hà Tĩnh: 02H Vũ Quang, phường Trần Phú, TP Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh

✅Chi nhánh Quảng Bình: 169 Lý Nam Đế, phường Đồng Phú, TP Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình

✅Chi nhánh Nghệ An: Số 88 Phạm Đình Toái, xã Nghi Phú, TP Vinh, tỉnh Nghệ An

Fanpage: Luật Hà Châu – Luật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến

Tiktok: https://www.tiktok.com/@luathachau4

GroupLuật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến Miễn Phí Nghệ An – Hà Tĩnh – Quảng Bình

leave a comment