02H Vũ Quang, P.Trần Phú, TP.Hà Tĩnh, T.Hà Tĩnh 096 432 1234 Luathachau@gmail.com

Mua đất dự án có được tự đi làm sổ đỏ không? - Luật Hà Châu

    You are currently here!
  • Home
  • Khác Mua đất dự án có được tự đi làm sổ đỏ không?

Mua đất dự án có được tự đi làm sổ đỏ không?

Tháng Bảy 10, 2024 LuatHaChau 0 Comments

Sổ đỏ là tên thường gọi của người dân đối với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Mua đất dự án không còn xa lạ đối với người dân. Vậy, khi mua đất dự án có được tự đi làm sổ đỏ không ?

Mua đất dự án có được tự đi làm sổ đỏ không?

Theo quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2023Luật Nhà ở 2023, người mua hoàn toàn có thể tự đi làm Sổ đỏ sau khi làm văn bản đề nghị được tự làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận với bên chủ đầu tư.

Khoản 3 Điều 17 Luật Kinh doanh bất động sản 2023 quy định việc mua đất dự án từ chủ đầu tư thì thủ tục làm sổ đỏ sẽ do chủ đầu tư thực hiện và trong thời gian đã được pháp luật quy định.

Cụ thể, trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản trong việc làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho khách được quy định như sau:

“3. Trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà ở cho bên mua hoặc kể từ thời điểm bên thuê mua nhà ở đã thanh toán đủ tiền theo thỏa thuận thì phải nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai cho bên mua, thuê mua, trừ trường hợp bên mua, thuê mua tự nguyện làm thủ tục cấp giấy chứng nhận.

Khoản 8 Điều 39 Luật Nhà ở số 27/2023/QH15 cũng quy định:

“Trong thời hạn 50 ngày, kể từ ngày bàn giao nhà ở cho người mua hoặc kể từ ngày bên thuê mua đã thanh toán đủ tiền theo thỏa thuận thì phải nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cho người mua, người thuê mua nhà ở, trừ trường hợp người mua, thuê mua tự nguyện làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận.”

=> Như vậy, chủ đầu tư có trách nhiệm phải làm thủ tục cấp Sổ đỏ cho người mua trong thời hạn 50 ngày kể từ khi bàn giao căn hộ. Quy định này nhằm bảo vệ quyền lợi hợp pháp của người mua đất dự án. Tuy nhiên, người mua đất vẫn có thể tự đi làm sổ đỏ nếu có văn bản đề nghị tự làm Sổ đỏ.

Bạn đang xem: “Mua đất dự án có được tự đi làm sổ đỏ không?”

Xem thêm: 6 TRƯỜNG HỢP KHÔNG ĐƯỢC CẤP SỔ ĐỎ THEO LUẬT ĐẤT ĐAI 2024

Thông tin liên hệ

Quý khách hàng cần hỗ trợ vui lòng liên hệ cho chúng tôi theo cách thức sau:

Luật Hà Châu hỗ trợ tư vấn Miễn phí nên khách hàng hoàn toàn yên tâm. Chúng tôi chỉ thu phí thực hiện công việc cụ thể. Nếu quý khách hàng đang gặp phải những vướng mắc pháp lý, hãy liên hệ với chúng tôi

Hotline: 096 432 1234

Hình ảnh này chưa có thuộc tính alt; tên tệp của nó là IMG_6844-3-1024x683.png

CÔNG TY LUẬT HÀ CHÂU

Trụ sở chính: số 02H Vũ Quang, phường Trần Phú, Tp. Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh.
Chi nhánh tại Quảng Bình: 169 Lý Nam Đế, phường Đồng Phú, Tp. Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình.
Chi nhánh tại Nghệ An: số 88 Phạm Đình Toái ( gần bệnh viện Quốc Tế Vinh), xã Nghi Phú, TP Vinh, tỉnh Nghệ An

☎ Điện thoại: 096.432.1234 (Ths. Luật sư Phan Văn Chiều)

📬 Mail: luathachau@gmail.com.

🌐 Website: luathachau.vn

✅ Tiktok: / luathachau4

📌 Fanpage chính: Luật Hà Châu – Luật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến
📌 Fanpage Chi nhánh Nghệ An: Luật sư Hà Châu – Nghệ An
📌 Fanpage Chi nhánh Quảng Bình: Luật sư Hà Châu – Luật sư tại Quảng Bình

#luatdoanhnghiep #tuvanphaply #luathachau #luatsutaiHaTinh #luatsuHaTinh #HaChaulawfirm #dichvuphaplytaiNgheAn #LuatHaChau #totung

leave a comment