02H Vũ Quang, P.Trần Phú, TP.Hà Tĩnh, T.Hà Tĩnh 096 432 1234 Luathachau@gmail.com

Không đóng BHXH đúng hạn có được coi là tạm dừng đóng bảo hiểm? - Luật Hà Châu

    You are currently here!
  • Home
  • BHXH Không đóng BHXH đúng hạn có được coi là tạm dừng đóng bảo hiểm?

Không đóng BHXH đúng hạn có được coi là tạm dừng đóng bảo hiểm?

Tháng Mười Hai 13, 2023 LuatHaChau 0 Comments

Trên thực tế hiện nay có rất nhiều người khi tham gia BHXH nhưng không đóng BHXH đúng hạn. Vậy trường hợp người đang tham gia BHXH nhưng không đóng bảo hiểm đúng hạn thì có được coi là tạm dừng đóng bảo hiểm?

1. Không đóng BHXH đúng hạn có được coi là tạm ngừng đóng bảo hiểm ?

Khoản 3 Điều 12 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định về Người đang tham gia BHXH tự nguyện như sau:

=> Như vậy, trường hợp người đang tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện mà không đóng bảo hiểm đúng hạn thì được coi là tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Người đang tạm dừng đóng BHXH tự nguyện, nếu tiếp tục đóng thì phải đăng ký lại phương thức đóng và mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội với cơ quan BHXH.

Trường hợp có nguyện vọng đóng bù cho số tháng chậm đóng trước đó thì số tiền đóng bù được tính bằng tổng mức đóng của các tháng chậm đóng.

2. Hồ sơ đăng ký lại và mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXHTN bao gồm những gì?

2.1 Hồ sơ đăng ký lại phương thức đóng:

Khoản 1 Điều 13 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định:

=> Như vậy, hồ sơ đăng ký lại phương thức đóng và mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH tự nguyện bao gồm:

(1) Sổ bảo hiểm xã hội;

(2) Tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội.

3. Người đang tham gia BHXH tự nguyện có được thay đổi phương thức đóng bảo hiểm không?

Điều 11 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định về Việc thay đổi phương thức đóng bảo hiểm như sau:

Thay đổi phương thức đóng, mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Người đang tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được thay đổi phương thức đóng hoặc mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Việc thay đổi phương thức đóng hoặc mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được thực hiện ít nhất là sau khi thực hiện xong phương thức đóng đã chọn trước đó.

Đồng thời, căn cứ Điều 10 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH quy định:

Thay đổi phương thức đóng, mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Người đang tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được thay đổi phương thức đóng hoặc mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo quy định tại Điều 11 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP.

Ví dụ: A tham gia BHXH tự nguyện từ tháng 9/2018 và đăng ký với tổ chức bảo hiểm xã hội theo phương thức đóng hằng quý, mức thu nhập tháng lựa chọn là 4.500.000 đồng/tháng. Sau đó A có nguyện vọng được chuyển phương thức đóng sang 6 tháng một lần và mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội là 5.000.000 đồng/tháng. Thì việc thay đổi trên được thực hiện sớm nhất là từ tháng 12/2018.

=> Như vậy, người đang tham gia BHXH tự nguyện được thay đổi phương thức đóng bảo hiểm.

Lưu ý: Việc thay đổi được thực hiện ít nhất là sau khi thực hiện xong phương thức đóng đã chọn trước đó.

>>> Hãy liên hệ ngay với Chúng tôi để được tư vấn, hỗ trợ:

☎️ Hotline: 096 432 1234

Hoặc đến trực tiếp tại:

✅Trụ sở Hà Tĩnh: 02H Vũ Quang, phường Trần Phú, TP Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh

✅Chi nhánh Quảng Bình: 169 Lý Nam Đế, phường Đồng Phú, TP Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình

✅Chi nhánh Nghệ An: Số 88 Phạm Đình Toái, xã Nghi Phú, TP Vinh, tỉnh Nghệ An

Fanpage: Luật Hà Châu – Luật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến

Tiktok: https://www.tiktok.com/@luathachau4

GroupLuật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến Miễn Phí Nghệ An – Hà Tĩnh – Quảng Bình

leave a comment