02H Vũ Quang, P.Trần Phú, TP.Hà Tĩnh, T.Hà Tĩnh 096 432 1234 Luathachau@gmail.com

ĐIỀN KIỆN ĐỂ ĐƯỢC TÁCH THỬA ĐẤT TẠI HÀ TĨNH - Luật Hà Châu

    You are currently here!
  • Home
  • Đất đai ĐIỀN KIỆN ĐỂ ĐƯỢC TÁCH THỬA ĐẤT TẠI HÀ TĨNH

ĐIỀN KIỆN ĐỂ ĐƯỢC TÁCH THỬA ĐẤT TẠI HÀ TĨNH

Tháng Tư 10, 2024 LuatHaChau 0 Comments

Tách thửa đất là quy trình phân chia quyền sử dụng đất từ người đứng tên trong sổ đỏ cho một hoặc nhiều người khác. Vậy điều kiện để được tách thửa đất tại Hà Tĩnh như thế nào?

Xem bài viết sau:

1. Điều kiện để được tách thửa đất tại Hà Tĩnh

Để được tách thửa đất ở cần phải đáp ứng các điều kiện sau:

+ Đảm bảo diện tích đất tối thiểu theo quy định:

Căn cứ Điều 8, quyết định số 72/2014/QĐ-UBND quyết định của UBND tỉnh Hà Tĩnh quy định diện tích thửa đất ở tối thiểu sau khi tách thửa ở Hà Tĩnh là:

– Đối với khu vực đô thị là 40m2.
– Đối với khu vực nông thôn có vị trí bám đường quốc lộ, tỉnh lộ là 60m2.
– Đối với khu vực nông thôn còn lại thì diện tích đất tối thiểu là 75m2.

Diện tích tối thiểu theo quy định trên không tính phần diện tích đất nằm trong chỉ giới hành lang bảo vệ công trình công cộng.

+ Đất không thuộc khu vực phải thu hồi đất: nếu thửa đất của bạn thuộc khu vực phải thu hồi đất theo kế hoạch sử dụng đất hàng năm của UBND cấp huyện hoặc đã có quyết định thu hồi đất thì bạn sẽ không được tách thửa.

Trường hợp thửa đất của bạn thuộc khu khu quy hoạch đô thị có quy chế quản lý đô thị riêng thì việc tách thửa áp dụng theo quy chế quản lý đô thị.

+ Khi tách thửa thì thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải có lối đi ra đường công công và có kính thước cạnh tối thiếu là :

– Đối với khu vực đô thị có kích thước cạnh tối thiểu là 4m;

–  Đối với khu vực nông thôn có kích thước cạnh tối thiểu là 5m.

=> Như vậy, để được tách thửa thì thửa đất cần phải đáp ứng được các điều kiện trên theo quy định của pháp luật.

Diện tích đất tối thiểu được tách thửa đất tại Hà Tĩnh hiện nay là bao nhiêu?

Theo Điều 8 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 37/2020/QĐ-UBND ngày 01/12/2020 của UBND tỉnh Hà Tĩnh quy định về diện tích tối thiểu của thửa đất ở sau khi tách thửa được thực hiện như sau:

Khu vực đô thị; xã Thạnh Kim (huyện Lộc Hà) và xã Cẩm Nhượng (huyện Cẩm Xuyên) thì diện tích thửa đất ở sau khi tách thửa phải tối thiểu là 40m2.

-Khu vực nông thôn:

+ Các vị trí bám đường giao thông Quốc lộ, Tỉnh lộ: Diện tích tối thiểu của thửa đất ở sau khi tách thửa là 60m2.

+ Các vị trí còn lại: diện tích tối thiểu của thửa đất ở sau khi tách thửa là 75m2.

– Thửa đất ở được hình thành sau khi tách và thửa đất ở còn lại phải đảm bảo có lối đi ra đường công cộng và có kích thước cạnh (sau khi trừ chỉ giới xây dựng nếu có) như sau:

+ Khu vực đô thị: kích thước cạnh tối thiểu là 4m

+ Khu vực nông thôn: kích thước cạnh tối thiểu là 5m.

Theo Điều 9 Quy định ban hành kèm theo Quyết định Quyết định 37/2020/QĐ-UBND ngày 01/12/2020 của UBND tỉnh Hà Tĩnh hướng dẫn các quy định cụ thể khi tách thửa đất được thực hiện như sau:

– Diện tích thửa đất được hình thành sau khi tách sẽ không tính phần diện tích đất nằm trong chỉ giới hành lang bảo về công trình công cộng.
– Trường hợp thửa đất hình thành sau khi tách có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đã quy định mà có đề nghị được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu đã quy định thì được phép tách thửa đất đồng thời với hợp thửa đất.
– Đối với các khu quy hoạch đô thị, các khu dân cư nông thôn có quy hoạch chi tiết được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc bản vẽ quy hoạch tổng mặt bằng được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận có quy chế quản lý riêng thì việc tách thửa áp dụng theo quy chế quản lý đó.
– Thửa đất thuộc khu vực phải thu hồi đất theo kế hoạch sử dụng đất hàng năm của UBND cấp huyện hoặc đã có quyết định thu hồi đất thì không được tách thửa.

Trường hợp không áp dụng diện tích đất tối thiểu để tách thửa đất tại Hà Tĩnh

Khoản 5 Điều 9 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 37/2020/QĐ-UBND ngày 01/12/2020 của UBND tỉnh Hà Tĩnh quy định về các trường hợp không áp dụng hạn mức tách thửa được thực hiện như sau:

“Điều 9. Các quy định cụ thể đối với tách thửa đất ở

5. Không áp dụng hạn mức diện tích tách thửa tại Khoản 1 Điều 8 Quy định này đối với các trường hợp:
a) Tách thửa đất ở để thực hiện quyết định thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền;
b) Tách thửa đất để phân chia thửa đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai; bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật;
c) Tách thửa đất để chuyển nhượng, tặng cho hộ gia đình, cá nhân xây dựng nhà tình nghĩa, nhà tình thương;
d) Tách thửa đất ở để hợp thửa đất liền kề có cùng mục đích sử dụng đất có diện tích sau khi hợp thửa lớn hơn hạn mức quy định tại Khoản 1 Điều 8 Quy định này.”

=> Do đó, khi rơi vào một trong các trường hợp kể trên thì sẽ không được áp dụng quy định về hạn mức diện tích tối thiểu thực hiện tách thửa đất tại Quyết định này.

Việc giao đất ở tại Hà Tĩnh hiện nay được quy định và thực hiện như thế nào?

Điều 3 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 37/2020/QĐ-UBND ngày 01/12/2020 của UBND tỉnh Hà Tĩnh quy định về hạn mức giao đất ở được thực hiện như sau:

– Khu vực đô thị:

+ Đối với các phường: hạn mức giao đất ở tối đa là 180m2

+ Đối với các thị trấn: hạn mức giao đất ở tối đa là 200m2.

– Khu vực nông thôn:

+ Đối với các vị trí bám trục đường giao thông Quốc lộ, Tỉnh lộ: hạn mức giao đất ở tối đa là 250m2

+ Đối với các vị trí còn lại: hạn mức giao đất tại các xã miền núi tối đa là 400m2. Tại các xã đồng bằng tối đa là 300m2.

– Diện tích giao đất ở đối với các dự án phát triển nhà ở và các lô đất ở đấu giá quyền sử dụng đất thực hiện theo bản vẽ quy hoạch mặt bằng, phương án đấu giá quyền sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Dịch vụ tách thửa đất của công ty Luật Hà Châu

👉 Công ty Luật Hà Châu cung cấp các dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp đất đai bao gồm:

Luật Hà Châu cung cấp dịch vụ với chi phí hợp lý, tiết kiệm thời gian, công sức cho Quý khách hàng.

Trên đây là bài viết về: “Điều kiện để được tách thửa đất tại Hà Tĩnh”.

Xem thêm: Có được chuyển mục đích sử dụng đất khi xây nhà ở trên đất rừng?

___________________

👉👉 Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT HÀ CHÂU

✅Trụ sở chính: số 02H Vũ Quang, phường Trần Phú, Tp. Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh.

✅Chi nhánh tại Quảng Bình: 169 Lý Nam Đế, phường Đồng Phú, Tp. Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình.

✅Chi nhánh Nghệ An: 88 Phạm Đình Toái, xã Nghi Phú, TP Vinh, tỉnh Nghệ An

☎ Điện thoại: 096.432.1234 (Ths. Luật sư Phan Văn Chiều)

📬 Mail: luathachau@gmail.com.

🌐 Website: luathachau.vn/ – luatsuquangbinh.vn/

✅ Tiktok:

📌 Fanpage chính: Luật Hà Châu – Luật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến

📌 Fanpage Chi nhánh Nghệ An: Luật sư Hà Châu – Nghệ An

📌 Fanpage Chi nhánh Quảng Bình: Luật sư Hà Châu – Luật sư tại Quảng Bình

#tuvanphaply#luathachau#luatsutaiQuangBinh#luatsuQuangBinh#HaChaulawfirm#dichvuphaplytaiQuangBinh#LuatHaChau

leave a comment