02H Vũ Quang, P.Trần Phú, TP.Hà Tĩnh, T.Hà Tĩnh 096 432 1234 Luathachau@gmail.com

Có được quyền thăm con khi không cấp dưỡng sau ly hôn không? - Luật Hà Châu

    You are currently here!
  • Home
  • Hôn nhân gia đình Có được quyền thăm con khi không cấp dưỡng sau ly hôn không?

Có được quyền thăm con khi không cấp dưỡng sau ly hôn không?

Tháng Tư 3, 2024 LuatHaChau 0 Comments

Theo quy định của pháp luật, sau khi ly hôn người không trực tiếp nuôi dưỡng con cái sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con bằng việc đóng góp tiền hoặc hiện vật tương ứng với nhu cầu thiết yếu của con đồng thời phù hợp với khả năng thực tế của mình để bù đắp những tổn thất về mặt vất chất cho con khi con không được chung sống đồng thời với cha và mẹ. Tuy nhiên trên thực tế, vì nhiều lý do khác nhau mà nhiều cha/mẹ không thực hiện cấp dưỡng cho con. Vậy không cấp dưỡng sau ly hôn thì có được quyền thăm con không?

1. Có được quyền thăm con khi không cấp dưỡng sau ly hôn không?

Quyền và nghĩa vụ của cha/mẹ sau khi ly hôn được quy định tại Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình như sau:

– Cha, mẹ không nuôi con trực tiếp có nghĩa vụ phải tôn trọng quyền của con được sống cùng với người trực tiếp nuôi.

– Cha, mẹ không nuôi con trực tiếp có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con cái.

– Người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm con sau khi ly hôn mà không ai được cản trở.

=> Do đó, sau khi ly hôn, cha/mẹ không chu cấp cho con vẫn được quyền thăm con mà không ai được cản trở.

2. Trường hợp nào cha/mẹ bị hạn chế quyền thăm con sau ly hôn?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, trường hợp chứng minh được người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu tới việc nuôi dưỡng, giáo dục thì người nuôi trực tiếp có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm con.

Đồng thời, khoản 1 Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định đối với con chưa thành niên (chưa đủ 18 tuổi), cha/mẹ sau khi ly hôn sẽ bị hạn chế thăm nom chăm sóc con khi:

– Bị kết án khi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự nhân phẩm của con.

– Vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc và nuôi dưỡng con.

– Phá hoại tài sản của con cái.

– Có lối sống đồi trụy

– Xúi giục/ép buộc con thực hiện hành vi trái pháp luật và đạo đức xã hội.

=> Như vậy, cha/mẹ không trực tiếp nuôi sẽ chỉ bị hạn chế quyền nuôi con khi:

– Lạm dụng việc thăm con làm ảnh hưởng xấu tới con cái và người trực tiếp nuôi;

– Lạm dụng việc thăm con cản trở người trực tiếp nuôi nuôi dưỡng, giáo dục con;

– Bị Tòa án hạn chế quyền thăm con.

Hành vi ngăn cản quyền thăm nom và chăm sóc con giữa cha mẹ và con cái sẽ bị phạt từ 05 – 10 triệu đồng (Điều 56 Nghị định 144/2021/NĐ-CP)

 3. Thủ tục nộp hồ sơ yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm con 

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ

– Đơn yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm con.

– CMND/thẻ CCCD/Hộ chiếu còn thời hạn của người nộp đơn (bản sao)

– Quyết định ly hôn (bản sao chứng thực)

– Chứng cứ chứng minh việc người không trực tiếp nuôi con đã có hành vi ảnh hưởng đến con cái hoặc việc nuôi dạy con.

– Giấy xác nhận nơi cư trú.

Bước 2: Nộp hồ sơ 

Sau khi hoàn thiện hồ sơ, người nộp đơn sẽ gửi đơn lên TAND cấp huyện nơi cư trú. Trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, Tòa án sẽ thông báo và người nộp đơn sẽ có 07 ngày để tiến hành sửa đổi và bổ sung hồ sơ giấy tờ.

Bước 3: Nộp tạm ứng lệ phí

Lệ phí sơ thẩm giải quyết yêu cầu hạn chế quyền thăm nuôi con sau ly hôn: 300 nghìn đồng (quy định tại Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14)

Bước 4: Giải quyết và xét xử 

Tòa án sẽ lấy ý kiến 02 bên và tiến hành hòa giải như các việc dân sự khác. Trường hợp không hòa giải được, Tòa án sẽ ra quyết định mở phiên họp để xem xét vụ việc.

Trường hợp có đúng căn cứ đối với hành vi cố tình làm cản trở và gây ảnh hưởng xấu tới con và việc nuôi dạy con cái, Tòa án sẽ ra quyết định hạn chế quyền thăm con của người không trực tiếp nuôi dưỡng.

Thông tin liên hệ

Quý khách hàng cần hỗ trợ vui lòng liên hệ cho chúng tôi theo cách thức sau:

Luật Hà Châu hỗ trợ tư vấn Miễn phí nên khách hàng hoàn toàn yên tâm, chúng tôi chỉ thu phí thực hiện công việc cụ thể. Nếu quý khách hàng đang gặp phải những vướng mắc pháp lý, đừng ngần ngại hãy liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 096 432 1234

Trụ sở chính: số 02H Vũ Quang, phường Trần Phú, Tp. Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh.

Chi nhánh tại Quảng Bình: 169 Lý Nam Đế, phường Đồng Phú, Tp. Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình.

Chi nhánh tại Nghệ An: 88 Phạm Đình Toái (đối diện bệnh viện Quốc tế), xã Nghi Phú, TP Vinh, tỉnh Nghệ An

☎ Điện thoại: 096.432.1234 (Ths. Luật sư Phan Văn Chiều)

📬 Mail: luathachau@gmail.com.

🌐 Website: luathachau.vn

✅ Tiktok: / luathachau4

#luatdoanhnghiep #tuvanphaply #luathachau #luatsutaiHaTinh #luatsuHaTinh #HaChaulawfirm #dichvuphaplytaiHaTinh #LuatHaChau #totung

leave a comment