02H Vũ Quang, P.Trần Phú, TP.Hà Tĩnh, T.Hà Tĩnh 096 432 1234 Luathachau@gmail.com

Chia tài sản chung khi chồng chết không để lại di chúc - Luật Hà Châu

    You are currently here!
  • Home
  • Chia thừa kế Chia tài sản chung khi chồng chết không để lại di chúc

Chia tài sản chung khi chồng chết không để lại di chúc

Tháng Mười Hai 26, 2023 LuatHaChau 0 Comments

Tài sản chung của vợ chồng khi chồng mất không có di chúc chia như thế nào? Cùng Luật Hà Châu tìm hiểu ngay sau đây:

1. Chia tài sản chung khi chồng chết không để lại di chúc:

Điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

=> Như vậy, khi người chồng chết không để lại di chúc thì tài sản của chồng sẽ được chia theo hàng thừa kế. Đối với tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản của chồng (50% tài sản chung) sẽ được chia đều cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất gồm: bố, mẹ, vợ và các con.

2. Ví dụ:

Vợ chồng chị A kết hôn đã được 8 năm. Anh chị có 2 người con và tài sản chung là một ngôi nhà ở quận 7. Không may chồng chị A đột ngột qua đời không để lại di chúc. Bố mẹ chồng muốn bán ngôi nhà để chia nhưng chị A không đồng ý.

Ngôi nhà của hai vợ chồng chị A sẽ được chia thừa kế như sau:

Thứ nhất, do ngôi nhà là tài sản chung nên vợ chồng chị A mỗi người được hưởng 50%. Chị A được hưởng 50%. Chồng chị A được hưởng 50%.

Chồng chị A mất không để lại di chúc thì phần tài sản của chồng (50% nhà) sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ nhất. Ở đây gồm: bố mẹ chồng, chị A và 2 con.

Thứ hai, phần tài sản 50% ngôi nhà của chồng chị A sẽ được chia đều cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất gồm: Bố chồng 10% ngôi nhà; mẹ chồng 10% ngôi nhà; chị A 10% ngôi nhà; và 2 con mỗi người 10% ngôi nhà.

Như vậy, bố mẹ chồng của chị A chỉ được hưởng 20% giá trị căn nhà. Bố mẹ chồng muốn bán thì phải có sự đồng ý của chị A và 2 người con. Trường hợp này chị A và các con có thể lấy nhà và hoàn tiền lại cho bố mẹ chồng.

Mọi nhu cầu tư vấn hỗ trợ pháp lý vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT HÀ CHÂU

☎️ Hotline: 096 432 1234

Hoặc đến trực tiếp tại:

✅Trụ sở Hà Tĩnh: 02H Vũ Quang, phường Trần Phú, TP Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh

✅Chi nhánh Quảng Bình: 169 Lý Nam Đế, phường Đồng Phú, TP Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình

✅Chi nhánh Nghệ An: Số 88 Phạm Đình Toái, xã Nghi Phú, TP Vinh, tỉnh Nghệ An

Fanpage: Luật Hà Châu – Luật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến

Tiktok: https://www.tiktok.com/@luathachau4

GroupLuật Sư Tư Vấn Pháp Luật Trực Tuyến Miễn Phí Nghệ An – Hà Tĩnh – Quảng Bình

leave a comment